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GILLY BONNY ONLINE TV

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA YA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRQNIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
MITANDAONI), 2018.

1.0 Utangulizi

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa maudhui
mtandaoni kwa GILLY BONNY ONLINE TV, kwa ajili ya kuchapisha na
kutangaza habari mbali mbali mitandaoni.

1.2 Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ina jukumu la
kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote wa maudhui mtandaoni pamoja na
kuchukua hatua stahiki za kisheria dhidi ya mtoa huduma yoyote wa maudhui
mitandaoni atakayekiuka Kanuni za Maudhui Mitandaoni au sheria nyingine.



1.3 Mtoa huduma ya maudhui mtandaoni, GILLY BONNY ONLINE TV anatuhumiwa
kukiuka Kanuni za Maudhui Mitandaoni ambapo mnamo tarehe 13/05/2019 katika
mtandao wa Youtube kupitia cheneli yake, ilichapisha maudhui yenye kichwa cha
habari “ Zitto Kabwe achafua hali ya hewa atuma waraka mzito kwa
watawala’'.

1.4 Maudhui hayo yalichapishwa bila ya kuzingatia weledi weledi na mizania ya
uandishi wa habari wakati wa uandaaji na usomaji wa Makala iliyodaiwa kutoka
kwa Mhe. Zitto Zuberi Kabwe (MB) juu ya uamuzi wa Serikali wa kusitisha mradi
maalumu wa Ukanda wa Uchumi wa Bagamoyo. Mtangazaji alisoma Makala hiyo
kwa urefu juu ya hoja za Mbunge huyo kuwa Serikali imefaya uamuzi wa hovyo na
usio na faida kwa nchi yetu bila kuweka maoni ya Serikali juu ya uamuzi wa
kusitisha mradi huo.

1.5 Aidha, mtangazaji hakufanya utafiti wa kutosha na hivyo hakuwa na uhakika wa
alichokuwa akikisimulia juu ya taarifa ya msemaji wa serikali kuhusiana na mradi
wa ujenzi wa barabara kutoka Dar es Salaam hadi Kibaha na mradi wa
Bagamoyo. vile vile, hakuwa na taarifa ya ufafanuzi kutoka kwa msemaji wa
Serikali juu ya maendeleo ya mradi huo wa barabara.
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2.0 Katika picha jongefu hiyo msimulizi aliendelea kusoma maneno yafuatayo,

“...mradi wa Bagamoyo ungeleta mizigo yote ya Africa hapa Tanzania
na reli mpya kupata biashara na hivyo kuleta faida ya uwekezaji, iweje
sasa maamuzi yote yawe ya kufyeka na kuchelewesha miradi muhimu
kama hii, hakika sina majibu ya maamuzi ya namna hii ila najua ni
maamuzi ya hovyo ya siyo na faida kwa Taifa letu... na kuna

mkanganyiko zaidi wa taarifa hizi mbili”.

2.1 Kwa kuweka picha jongefu hiyo, Gilly Bonny Online TV imekiuka Kanuni Namba
7 (1)(@) na 7 (1)(b) ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
ya Mitandaoni), 2018 ambazo zinasomeka kama ifuatavyo;-

7.-(1) A licencee of online radio and television intended for broadcasting
over the public internet with the objective of informing, entertaining
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(@) content streamed to abide to regulations governing the broadcasting
services;.

(b)  adhere to journalism ethics and professionalism

Wito wa kufika mbele ya Kamati ya Maudhui.

Mnamo tarehe 22 Mei, 2019, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa GILLY
BONNY ONLINE TV wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi wao kwa nini
wasichukuliwe hatua za kisheria.

Tarehe 3 Juni, 2019, Saa 02:00 Asubuhi, uongozi wa Gilly Bonny Online TV
uliwakilishwa na Bw. Gilbert Boniface na kufika mbele ya Kamati ya Maudhui
kwa ajili ya kutoa utetezi wao kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.

Kusikiliza na Kuangalia Maudhui Mtandaoni ya GILLY BONNY ONLINE TV
ya tarehe 13 Mei, 2019

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa GILLY BONNY ONLINE TV walisikiliza na
kuangalia maudhui ya tarehe 13 Mei, 2019 yaliyowekwa na GILLY BONNY
ONLINE TV katika chaneli yake ya Youtube ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo
yalikiuka Kanuni za Maudhui Mitandaoni.

Maelezo ya Utetezi ya GILLY BONNY ONLINE TV.
Uongozi wa GILLY BONNY ONLINE TV uliwasilisha utetezi wake na kukiri kosa
na pia kuomba radhi.

GILLY BONNY ONLINE TV wamedai kwamba kilichowapelekea wao kuchapisha
taarifa hiyo ni kauli iliyotolewa na Serikali kupitia kwa Waziri wa Ofisi ya Mkakamu
wa Raisi Muungano na Mazingira Mhe Jauari Makamba (MB) Kwamba serikali
imesitisha mazungumzo na wawekezaji katika bandari ya bagamoyo, mradi ambao
ungegarimu takribani Sh. Trilion 23, ambapo baadae kauli hiyo iliibua hisia
miongoni mwa watanzania hasa wabunge wa upinzani hadi pale Waziri wa Ujenzi
Uchukuzi na Mawasiliano Mhandisi Isack Kamwele (MB) alipoulizwa swali hilo
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Majadiliano yaliendelea kwenye mitandao hadi Spika wa Bunge Mhe. Job Ndugai
(MB) Aliposimama bungeni na kuitaka serikali ieleze kwa nini imesitisha mradi
huo, ambapo Waziri husika alieleza na baadae Msemaj mkuu wa serikali
akahitimisha kwa kutoa ufafanuzi sahihi.

Gilily Bonny Online TV ilidai kamba baada ya kuipata Makala hiyo waliihariri
kwa kuondoa sehemu kubwa ya maneno kwa kuwa ilikuwa na maneno makali
pengine yasingefaa kuifikia jamii kwa namna moja ama Nyingine, na kudai
kwamba sio kweli kuwa waliipeleka hewani moja kwa moja bila kuhariri kabisa,
Kuthibitisha hilo, Gilly Bonny Online TV iliambatanisha ushaidi wa Makala halisi ya
Mhe! Zitto Kabwe kabla haijahaririwa na kuisoma Chanel yao.

Kuhusu kutozingatia mzania Gilly Bonny Online TV walidai kwamba Wakati
upande wa Serikali unatolea ufafanuzi huo Bungeni wao tayari walishachapisha
makala ile mtandaoni, pamoja na kwamba awali wakati wakiandaa walitafuta
upande wa serikali bila mafanikio, ndio maana wanaomba Kamati iwasamehe kwa
kurusha habari hiyo bila kuwa na uwiano.

Bw. Gilbert Boiface ambaye ni mmiliki na muanzilishi wa GILLY BONNY
ONLINE TV aliendelea kuomba radhi na Kkuitaka kamati imhurumie na itambue
kuwa Gilly Bonny Online Tv bado ni wachanga kwenye hii Tasnia ya Habari,
hivyo wana mengi ya kujifunza kutoka kwa Kamti na wanatasinia wengine
wanaoizunguka.

Majumuisho ya Utetezi wa GILLY BONNY ONLINE TV.

Katika kujumuisha utetezi wao, Gilert Boniface alizidi kuomba radhi na kusema
kuwa GILLY BONNY ONLINE TV ni mara ya kwanza kutenda kosa hilo na
kuahidi kuwa haitarudia tena kosa kama hilo.

Tathmini ya Kamati

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba GILLY BONNY ONLINE TV imefanya kosa
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kuchapisha habari isiyokuwa na mzania ni uzembe wa hali ya juu. pia taarfa yao
ilijaa uchochezi na upotoshaji mkubwa.

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa utetezi wa GILLY BONNY ONLINE TV hauna
msingi na kwamba msudhui waliyochapisha hayakuzingatia weledi.

Ushauri wa Kamati kwa GILLY BONNY ONLINE TV.

Kamati inalengo la kuimarisha tasnia ya habari na utangazaji na kuwa haina nia ya
kubana ubunifu wa watangazaji, bali inawataka wanahabari kuzingatia weledi
Sheria, Kanuni na maadili ya uandishi wa habari.

Hata hivyo kutokana na kosa lililobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Gilly
Bonny Online TV kuweka usimamizi wa matangazo ili kuhakiki maudhui
yao ni salama kisheria kabla ya kuwekwa mtandaoni. Hatua hiyo itaiwezesha Gilly
Bonny Online kuepuka kuvunja sheria na Kanuni za nchi.

Uamuzi wa Kamati

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi yaliyotolewa na
Uongozi wa GILLY BONNY ONLINE TV, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa
GILLY BONNY ONLINE TV kupitia chaneli yake katika mtandao wa kijamii wa
Youtube imekiuka kwa makusudi na uzembe mkubwa, Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui Mitandaoni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui meamua yafuatayo:

GILLY BONNY ONLINE TV kulipa faini ya Shilingi Milioni Tano na Laki Tano
(TZS. 5,500,000.00) tu kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa mujibu wa
Kanuni Na. 18 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui Mitandaoni),

2018;

Pamoja na faini hiyo GILLY BONNY ONLINE TV inapewa Onyo Kali na, pia ina
aamriwa kuomba radhi kwa Watanzania kwa kosa lililofanyika kupitia chaneli yao ya



Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam leo tarehe 04 mwezi Juni mwaka
2019.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki

Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini na moja)
kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Bi Valerie Ndeneingo-Sia Msoka

PAMOJA NA WAJUMBE WA KAMATI YA MAUDHUI:

1. Bwana Joseph Method Mapunda

2. Bwana Abdul Ramadhani Ngarawa.....ss«iciessss AT
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3. Bwana Derek Kaitira Murusy;j!,.;j ST e

4. Bwana Jacob Gregory Tesha




